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Kila Juni 17 Tanzania huungana na mataifa mengine kuadhimisha 
Siku ya ya Kimataifa ya Kupambana na Kuenea kwa Hali ya 

Jangwa na Ukame. Kaulimbiu katika maadhimisho ya mwaka huu 
ni “Tudhibiti Kuongezeka kwa Uzalishaji wa Chakula na Malighafi; 
Tukabiliane na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame”. 

Kimsingi kaulimbiu hii inaelimisha jamii kuzalisha chakula na 
malighafi kwa njia endelevu ili kunusuru ardhi kutokana na hali ya 
Jangwa na Ukame. Aidha, Jamii inaelimishwa juu ya uhusiano wa 
Uzalishaji, Ulaji na Matumizi ya Ardhi. 

Kuenea kwa hali ya jangwa na ukame ni moja ya changamoto za 
hifadhi ya Mazingira inayotishia uzalishaji wa chakula, ustawi wa jamii 
na maendeleo ya kiuchumi duniani kote. 

Hivyo, maadhimisho haya yanahimiza kuwepo kwa uwiano mzuri 
wa njia za uzalishaji, aina ya mazao yanayozalishwa na tabia ya ulaji ili 
kuepuka uharibifu wa ardhi na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame.  

Aidha, Kauli mbiu hii inalenga kukuza uelewa na kuhamasisha 
jamii kubadili mazoea ya kufanya shughuli za uzalishaji na matumizi 
ya rasilimali yasiyo endelevu kama vile, kufyeka misitu na kuchoma 
moto hovyo maeneo makubwa kwa ajili ya kupata ardhi ya kilimo na 
hivyo kuchangia uharibifu wa ardhi na kuenea kwa hali ya jangwa na 
ukame. 

Katika toleo hili la 35 la jarida la Ofisi ya Makamu wa Rais zipo 
makala mbalimbali kuhusu mazingira na Muungano ambazo 
zitamfanya msomaji aelimike na kuhabarika.

Kwa mantiki hiyo toleo la jarida hili linatoa dondoo mbalimbali 
kuhusu utekelezaji wa shughuli na miradi kadhaa inayoratibiwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Aidha pamoja na changamoto mbalimbali wananchi wanaendelea 
kuaswa kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya Corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa Covid 19. Jikinge, Wakinge Wengine, 
CORONA INAZUILIKA.

Tunawatakia usomaji mwema wa toleo hili la 35 la jarida la Ofisi ya 
Makamu wa Rais
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 

Mhe. Samia Suluhu Hassan Juni 6, 2020 
amekutana na viongozi na watumishi 
waandamizi wa Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) na 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) jijini Dodoma.

Katika kikao hicho ambacho ni 
mwendelezo wa Maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Duniani yanayofanyika 
kila mwaka ifikapo Juni 5, Mhe. Samia 
amezungumzia tathmini ya utekelezaji 
wa majukumu ya Ofisi hiyo kwa 
kipindi cha miaka mitano tangu aingie 
madarakani.

Lengo ni kuona tunaposherehekea 
Siku ya Mazingira Duniani, Ofisi 
imekuwa ikisimamia vipi suala zima 
la uratibu wa udhibiti wa uchafuzi wa 
mazingira ili kuhakikisha rasilimali 
zilizopo zinatumika kwa uendelevu.

Kwa mfano, usimamizi wa miradi 
ya maendeleo inayolenga kurekebisha 
mifumo ikolojia na bioanuai, kupunguza 
gesijoto na kuhakikisha tunapanda miti 
ili kunyonya hewa ukaa, kupunguza 
ukame na kuhakikisha usalama wa 
chakula, kurekebisha mazingira katika 
migodi kwa kuhakikisha uoto wa asili 
unarejeshwa mara baada ya migodi hiyo 
kufungwa.

Aidha, Mhe. Makamu wa Rais 
alisisitiza umuhimu wa Ofisi kuwa na 

takwimu na tathmini zinazoonesha 
uhalisia wa uchafuzi wa mazingira 
unaotokana na shughuli za binadamu 
kwa mfano ukataji wa miti kiholela, 
uchimbaji wa mchanga na vifusi, 
utiririshaji wa maji sumu na maji taka 
kutoka kwenye migodi kwenda kwenye 
vyanzo vya maji, mito na maziwa.

Pia alielekeza kuwa ili kuweza 
kuratibu kwa ufanisi shughuli za 
binadamu zinazochangia kwenye 
uharibifu wa mazingira kuna umuhimu 
wa kufanya mapitio ya Sera ya Mazingira 
ili kuja na mkakati utakaoainisha 
majukumu, changamoto na maono 
ya Ofisi kwa kushirikiana na sekta 
mbalimbali.

Ili kuhakikisha kuwa wananchi 

wanawajibika moja kwa moja katika 
utunzaji na usimamizi wa mazingira, 
Mhe. Samia alisisitiza umuhimu wa 
kufanya kazi kwa kushirikisha Viongozi 
wa Serikali za Mitaa ili kuhakikisha 
kuwa takwimu za mazingira katika sekta 
mbalimbali zinawekwa sawa kuanzia 
ngazi za chini.

Aidha, Mhe. Makamu wa Rais 
alipongeza hatua zilizochukuliwa na 
Ofisi hiyo katika usimamizi wa katazo la 
matumizi ya mifuko ya plastiki. Pia alioa 
maagizo kwa Ofisi hiyo kwa kushirikiana 
na TAMISEMI kukamilisha mchakato 
wa kupatikana na kupewa mafunzo 
stahiki Wakaguzi wa Mazingira katika 
Halmashauri zote nchini.

Aliwataka viongozi na watumishi 
kuendelea kushiriki kikamilifu katika 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya 
kimkakati kama vile ujenzi wa Reli ya 
SGR na Bwawa la Kuzalisha Umeme la 
Mwalimu Nyerere, ili kuendelea kutoa 
ushauri wa kitaalamu.   Makamu wa 
Rais pia amekemea tabia ya baadhi 
ya watumishi kushiriki vitendo vya 
ubadhirifu ambavyo vimekuwa vikiitia 
doa Ofisi.

Alisisitiza suala la kufanya tathmini 
katika maeneo yote ya migodi na 
wachimbaji wadogo ili kubaini kiwango 
cha uharibifu wa mazingira na kuchukua 
hatua stahiki na kwa wakati kabla 
madhara kwa binadamu na mazingira 
hayajatokea.

Hivyo Mhe. Samia aliwataka 
viongozi na watumishi kuendelea kutoa 
elimu zaidi kwa umma ili kuongeza 
uelewa kwa wananchi katika masuala ya 
utunzaji na uhifadhi wa mazingira

Makamu wa Rais akutana 
na watendaji wa Ofisi yake

Habari

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi na 
watumishi waandamizi wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) na Baaraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) katika kikao kilichofanyika Juni 06, 2020 jijini Dodoma.

Ili kuweza kuratibu kwa 
ufanisi shughuli za binadamu 

zinazochangia kwenye uharibifu 
wa mazingira kuna umuhimu 

wa kufanya mapitio ya Sera ya 
Mazingira ili kuja na mkakati 
utakaoainisha majukumu, 
changamoto na maono ya 
Ofisi kwa kushirikiana na 

sekta mbalimbali
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Na Cesilia Nkwamu

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
iliundwa Aprili 26, 1964 kufuatia 

Muungano wa hiari wa nchi huru 
mbili ambazo ni iliyokuwa Jamhuri 
ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa 
Zanzibar. Viongozi waasisi wa Muungano 
huu ni Mwl. Julius K. Nyerere na Sheikh 
Abeid Amani Karume. 

Kabla ya Muungano huo, kulikuwa 
na nchi mbili zilizojitegemea, Jamhuri ya 
Watu wa Zanzibar iliyoundwa mara baada 
ya Mapinduzi ya Januari 12, mwaka 1964 
na Jamhuri ya Tanganyika iliyoundwa 
mwaka 1962 baada ya kupata uhuru 
tarehe 9 Desemba, 1961.  Kila nchi ilikuwa 
na mipaka, Katiba na Serikali yake, na 
iliendesha shughuli zake kwa kujitegemea 
kiutawala.  

Muungano Kikatiba na Kisheria  
Hati ya Makubaliano ya Muungano (The 

Articles of Union) iliyosainiwa Aprili 22, 
1964 na kuridhiwa na Bunge kwa upande 
wa Jamhuri ya Tanganyika na Baraza la 
Mapinduzi kwa upande wa Jamhuri ya Watu 
wa Zanzibar ndio msingi mkuu kiKatiba na 
kisheria wa kuasisiwa kwa Muungano. 

Hati hii ya Muungano ina hadhi 
ya mkataba wa kimataifa ambao kwa 
utaratibu wa mfumo wa sheria za kiingereza 
(common law system) ambao ndiyo mfumo 
ambao nchi yetu inaufuata, mamlaka ya 
kusaini mikataba ya kimataifa ni ya Serikali 
(Executive).  Hatahivyo, kwa mfumo huo 
ili mkataba wa kimataifa upate nguvu za 

kisheria lazima utungiwe sheria mahsusi ya 
kuufanya kuwa sehemu ya sheria za nchi. 

Mfumo huo unajulikana kama “dualism”, 
na unatambua kuwa sheria za kimataifa na 
sheria za kitaifa ni mifumo miwili tofauti, 
hivyo, ni lazima Mkataba wa Kimataifa 
upate ridhaa ya Bunge kwa kutungiwa sheria 
mahsusi ili kuufanya Mkataba huo kuwa na 
nguvu ya kisheria na kuweza kutekelezwa.  

Kutokana na matakwa hayo, Ibara ya 
(viii) ya Hati ya Mkataba wa Muungano 
ilieleza kuwa Bunge la Tanganyika na 
Baraza la Mapinduzi yatatakiwa kutunga 
sheria za kuuridhia Mkataba wa Muungano. 
Ni kwa muktadha huo ambapo Bunge la 
Tanganyika lilitunga Sheria ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar, Sheria namba 

22 ya mwaka 1964 (The Union of Tanganyika 
and Zanzibar Act, 1964 [Act No. 22 of 1964] 
ili kuuridhia Mkataba huo. 

Vilevile, kwa upande wa Zanzibar, 
Baraza la Mapinduzi lilitunga Sheria ya 
Muungano wa Zanzibar na Tanganyika, (The 
Union of Zanzibar and Tanganyika Law, 
1964) ambayo ilichapishwa katika Gazeti 
la Serikali ya Muungano Na. 243 la tarehe 
1 Mei, 1964. Hivyo, sheria za Muungano 
(Acts of Union) pamoja na Mkataba wa 
Muungano (Articles of Union) zimekuwa 
sehemu ya sheria za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuanzia tarehe 26 Aprili, 1964. 

Mara baada ya kukamilika kwa taratibu 
za kisheria za kuridhiwa kwa Hati ya 
Makubaliano ya Muungano, Hati hiyo 
iliwasilishwa kwa Katibu Mkuu waUmoja 
wa Mataifa kuiarifu jumuiya ya Kimataifa na 
kuomba kutambuliwa kwa Dola ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
mahali pa zilizokuwa Jamhuri ya Tanganyika 
na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. 

Aidha, sheria ya Muungano katika 
kifungu cha 5(1) ilitamka bayana kuwa 
katika kipindi cha mpito Katiba ya 
Tanganyika ndiyo itakuwa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano kwa kadri itakavyorekebishwa 
ili kutoa mamlaka kwa Bunge na Serikali 
ya Muungano kwa Mambo ya Muungano 
ambayo ni Katiba ya Tanzania na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, Mambo ya Nchi za 
Nje, Ulinzi na Usalama, Polisi na Mamlaka 
juu ya mambo yanayohusika na hali ya 
hatari.

Pia Uraia, Uhamiaji, Mikopo na 
Biashara ya Nchi za Nje, Utumishi katika 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Kodi 
ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na 
mashirika, ushuru wa forodha na ushuru 
wa bidhaa zinazotengenezwa nchini 
Tanzania unaosimamiwa na Idara ya 
Forodha,Bandari, mambo yanayohusika na 
usafiri wa anga, posta na simu.

Sheria ya Muungano pia ilitambua 
uwepo wa Baraza la Wawakilishi na Serikali 
ya Zanzibar kwa mujibu wa Sheria za 
Zanzibar na kwa mambo ambayo siyo ya 
Muungano. Vilevile sheria za Muungano 
zilimtaka Rais kutoa Amri (Decrees) ili 
kuirekebisha Katiba ya Tanganyika iweze 
kukidhi matakwa ya Hati za Muungano na 
kuweza kuiongoza Jamhuri ya Muungano. 
Rais pia kwa mujibu wa kifungu cha 10 cha 
sheria ya Muungano alipaswa kuziwasilisha 
Amri hizo Bungeni kwa taarifa. 

Kwa mujibu wa mamlaka hayo, Mei 
mosi, 1964 Rais wa Jamhuri ya Muungano 
kwa kushauriana na kukubaliana na Rais 
wa Zanzibar alitoa Amri mbili zilizoweka 
utaratibu wa kiKatiba na kisheria wa 
kusimamia kipindi cha mpito. Amri hizo 
ni Amri ya Masharti ya Kipindi cha Mpito 
ya Mwaka 1964 (The Transitional Provision 
Decree, 1964) na Amri ya Katiba ya Muda 
ya Mwaka 1964 (The Interim Constitution 
Decree, 1964). Amri ya Masharti ya Kipindi 

Ifahamu misingi ya 
Muungano Kikatiba

na Kisheria

Hayati Mwalimu Julius Nyerere na hayati Sheikh Abeid Karume wakiweka 
saini kwenye hati ya Muungano mwaka 1964.

Inaendelea Uk 5 >>

Kwa mujibu wa Hati ya 
Makubaliano ya Muungano na 

sheria zilizoridhia Hati hiyo, Katiba 
ya Mpito ilipaswa kutumika kwa 
kipindi cha mwaka mmoja na 

baada ya hapo Rais wa Jamhuri 
ya Muungano kwa kushauriana na 
kukubaliana na Rais wa Zanzibar 
walitakiwa kuitisha Bunge Maalum 
ili kutunga Katiba ya Kudumu ya 

Jamhuri ya Muungano.

Makala
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cha Mpito ilitamka kwamba tangu siku ya 
Muungano kila kilichokuwa cha Tanganyika 
kitageuka kuwa cha Jamhuri ya Muungano. 

Aidha, kwa kupitia Amri ya Katiba ya 
Muda, Katiba ya Jamhuri ya Tanganyika 
iligeuzwa kuwa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano baada ya kuifanyia marekebisho 
katika baadhi ya ibara ili ikidhi mabadiliko 
yaliyotokana na Muungano. Vilevile, jina la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar lilibadilishwa na kuwa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupitia sheria 
ya Bunge iliyoitwa “The United Republic 
(Declaration of Name) Act, 1964” na jina 
hilo lilianza kutumika rasmi tarehe 28 
Oktoba, 1964. Kifungu cha 2(1) cha Sheria 
hiyo kinaeleza: 

Notwithstanding the provisions of 
section 4 of the Acts of Union of Tanganyika 
and Zanzibar, it is hereby declared that the 
United Republic of Tanganyika and Zanzibar 
shall henceforth be known as the United 
Republic of Tanzania, and the existing law of 
Tanganyika and Zanzibar shall be construed 
accordingly. 

Kwa tafsiri isiyo rasmi kifungu hicho 
kinamaanisha kwamba, “pamoja na 
maelekezo ya kifungu cha 4 cha sheria za 
Muungano, inatamkwa kwamba Jamhuri ya 
Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 
zitalazimika kuanzia sasa kujulikana kama 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na 
sheria zilizopo za Tanganyika na Zanzibar 
zitasomeka kwa msingi huo”. Mara baada 
ya kupatikana kwa jina jipya, tarehe 18 
Desemba, 1964 Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa aliarifiwa rasmi juu ya jina hilo.

Kwa mujibu wa Hati ya Makubaliano 
ya Muungano na sheria zilizoridhia Hati 
hiyo, Katiba ya Mpito ilipaswa kutumika 
kwa kipindi cha mwaka mmoja na baada 
ya hapo Rais wa Jamhuri ya Muungano 
kwa kushauriana na kukubaliana na Rais 
wa Zanzibar walitakiwa kuitisha Bunge 
Maalum ili kutunga Katiba ya Kudumu ya 
Jamhuri ya Muungano.

Hata hivyo, Bunge Maalum halikuitishwa 
na badala yake Bunge la Jamhuri ya 
Muungano lilipitisha “The Constituent 
Assembly Act, 1965” iliyoahirisha kuitishwa 
kwa Bunge Maalum mpaka itakapoamriwa 
liitishwe. Aidha, Bunge la Jamhuri ya 
Muungano liliitishwa kutunga Katiba ya 
Muda ya Jamhuri ya Muungano “The 
Interim Constitution of the United Republic 
of Tanzania, 1965”.  

Katiba hiyo ya muda ilijumuisha 
mambo yote 11 ya Muungano, kama 
yalivyoorodheshwa kwenye Hati ya 
Makubaliano ya Muungano. Hatahivyo 
katika kipindi hicho cha mpito orodha ya 
mambo ya muungano iliongezeka kutokana 
na mahitaji ya ndani ya wananchi na 
mabadiliko yaliyokuwa yanaendendelea 
kutokea kwenye ukanda wetu wa Afrika 
Mashariki.

 Kati ya mwaka 1965 na 1973 mambo 

ya Muungano yaliongezeka kutoka 11 hadi 
kufikia 16, na Pande zetu mbili za Muungano 
zilikubaliana kuwa mambo hayo yaongezwe 
katika Katiba na taratibu za kisheria na 
Kikatiba zilifuatwa.

Jambo la kwanza kuongezwa, yaani la 
12 lilikuwa ni “sarafu, mabenki na fedha za 
kigeni”. Hii ilifanyika tarehe 10 Juni, 1965 
kufuatia kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu ya 
Afrika Mashariki (East African Currency 
Board) mwaka 1964. Kwa ajili hiyo, kila 
nchi mwanachama wa Jumuiya ililazimika 
kuwa na sarafu yake na mipango yake ya 
kusimamia mambo yake ya kibenki na 
fedha. Serikali zetu mbili zilikubaliana 
masuala hayo yashughulikiwe na Serikali ya 
Muungano na muswada husika wa Bunge 
uliidhinishwa kuwa Sheria na Mzee Abeid 
Amani Karume aliyekuwa akikaimu Urais 
Juni 10, 1965.

Agosti 11, 1967 yaliongezwa mambo ya 
Leseni za Viwanda na Takwimu (Jambo la 
13) na Elimu ya Juu (Jambo la 14) kupitia 
Sheria ya mabadiliko ya Katiba ya Muda 
ya Mwaka 1965 (the Interim Constitution 
(Amendment) Act, No. 35 of 1967). Tarehe 
22 Julai, 1968 “rasilimali ya mafuta, petroli 
na gesi asilia” iliongezwa kwenye Orodha ya 
Mambo ya Muungano na kuwa jambo la 15. 

Kimsingi Serikali ya Muungano ilipewa 
jukumu la kuagiza mafuta ya petroli na 
gesi asilia kwa ajili ya nchi nzima.  Tarehe 
22 Novemba, 1973 Baraza la Mitihani la 
Taifa liliongezwa na kuwa jambo la 16. Hii 
ilifuatia kuvunjika kwa Baraza la Mitihani la 
Afrika Mashariki mwaka 1971 na hivyo nchi 
yetu kulazimika kuunda Baraza la Mitihani 
la Taifa mwaka 1973.

Katiba ya Muda ilidumu hadi tarehe 
25 Machi, mwaka 1977 ambapo Rais wa 
Jamhuri ya Muungano aliteua Tume ya 
Katiba kwa mujibu wa Ibara ya (vii) ya Hati 
ya Muungano yenye wajumbe 20 ambao 10 

Ifahamu misingi ya 
Muungano Kikatiba

na Kisheria

Inaendelea Uk 6 >>

>> Inatokaa Uk 4

Makala



6 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS

TOLEO NA. 35 JUNI - 2020

walitoka upande wa Bara na 10 upande wa 
Zanzibar. Aidha Aprili 18, 1977, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano kupitia Tangazo la 
Serikali alichapisha mapendekezo ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano yaliyofuatiwa na 
Bunge Maalum la Katiba ambalo liliitishwa 
na kukutana Dar es Salaam tarehe 25 Aprili, 
1977. 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya Mwaka 1977

Tangu kutungwa kwa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977, 
Katiba hii imeshafanyiwa mabadiliko 
(amendments) mara 14. Kwa ujumla lengo 
la mabadiliko hayo ya Katiba limekuwa 
ni kuiboresha na kuifanya iendane na 
mabadiliko mbalimbali yanayotokea nchini 
na pia kukidhi matakwa na mahitaji ya 
wananchi kwa ujumla.  Aidha, marekebisho 
hayo yaligusa maeneo mbalimbali ya Katiba 
ila kwa lengo la mada hii nitajikita zaidi 
katika marekebisho yaliyogusa Muungano 
moja kwa moja. 

Kwa mara ya kwanza Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 1979 ili 
kuanzisha Mahakama ya Rufani ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mara baada ya kuvunjika kwa 
Mahakama ya Rufani ya iliyokuwa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
mwaka 1978. Marekebisho haya 
yalisababisha orodha ya mambo 
ya Muungano kubadilika kwa 
kuongezeka suala la Mahakama 
ya Rufani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Mabadiliko ya pili ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
yalifanyika mwaka 1980 ili 
kuweka ibara mpya katika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
zilizotokana na kutungwa kwa mara 
ya kwanza tangu Mapinduzi ya Zanzibar, 
kwa Katiba ya Zanzibar iliyotungwa na 
Baraza la Wawakilishi na kupata kibali cha 
Rais wa Zanzibar mnamo mwaka 1979. 

Mabadiliko mengine makubwa 
katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania yaliyogusa Muungano ni 
mabadiliko ya tano ambayo yalifanyika 
mwaka 1984. Kwa ujumla mabadiliko 
haya yaligusa sehemu kubwa ya Katiba 
ya Muungano kuanzia utangulizi, vichwa 
vya sura na maudhui pia. Kwa upande wa 
Muungano, katika mabadiliko hayo Katiba 
ilitangaza Jamhuri ya Muungano kuwa ni 
nchi moja. Aidha, Katiba iliweka masharti 
ya kuanzisha Akaunti ya Pamoja na Tume 
ya Pamoja ya Fedha. [Rejea ibara ya 133 na 
134 ya Katiba]. 

Vilevile mabadiliko ya nane ya Katiba 
yaliyofanyika mwaka 1992 yalifuta 
mfumo wa chama kimoja cha siasa na 

kurejesha mfumo wa vyama vingi vya 
siasa hali iliyosababisha kuongezeka 
kwa jambo jingine la Muungano ambalo 
ni “Uandikishaji wa Vyama vya Siasa”.  
Mabadiliko hayo yaligusa pia aina za 
Wabunge na pia kuweka masharti kwamba 
kila mgombea ubunge lazima apendekezwe 
na chama cha siasa.  Mabadiliko hayo 
vilevile yaliweka masharti ya kuzuia maafisa 
waandamizi katika utumishi wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano kuchaguliwa kuwa 
Wabunge mpaka pale watakapokoma kuwa 
watumishi. 

Mabadiliko mengine muhimu ya 
Katiba yaliyogusa Muungano ni yale ya 11 
yaliyofanyika mwaka 1994.  Mabadiliko 
hayo yalihusu kuweka utaratibu mpya wa 
mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano 

kuwa na mgombea mwenza kwa nafasi 
ya Makamu wa Rais.  Mabadiliko haya 
ndiyo yalisitisha nafasi ya Rais wa Zanzibar 
kuwa Makamu  wa  Rais  wa  Jamhuri  ya 
Muungano.

Kwa mintaarafu hiyo, ni wazi kwamba 
tangu kuasisiwa kwa Muungano huo 
mwaka 1964, hatua za kikatiba na kisheria 
zimechukuliwa ili kutekeleza makubaliano 
yaliyomo kwenye Hati ya Makubaliano ya 
Muungano ikiwemo kuunda Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania yenye Serikali mbili 
na taasisi zake zinazotekeleza majukumu 
kwa mujibu wa Katiba na sheria.  Ni miaka 
50 sasa, tangu kuasisiwa kwa Muungano 
huu. 

Muundo wa Muungano
kiKatiba na Kisheria

Kwa mujibu wa Ibara ya (i) ya Hati 
ya Mkataba wa Muungano Jamhuri 
ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa 
Zanzibar ziliungana kuwa Dola moja ya 
Jamhuri.  Vile vile Hati ya Muungano 
inatambua uwepo wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano yenye mamlaka kwa mambo 
yote yaliyoorodheshwa kuwa ya Muungano 
na kwa mambo yote yasiyo ya Muungano 
yanayoihusu Tanganyika na Serikali ya 
Zanzibar yenye mamlaka kwa mambo 
yasiyo ya Muungano yanayoihusu Zanzibar. 
Pia, Mkataba unaeleza kuwa kutakuwa na 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar na Bunge 
la Jamhuri ya Muungano yenye mamlaka 
kama zilivyo serikali. 

Aidha, kwa mujibu wa Ibara ya 1 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya mwaka 
1977, Tanzania ni nchi moja na ni Jamhuri 
ya Muungano. Katiba katika Ibara ya 4 
inaanzisha vyombo viwili vyenye mamlaka 
ya utendaji ambavyo ni serikali ya Jamhuri 
ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar; vyombo viwili vyenye mamlaka 

ya kutekeleza utoaji haki ambavyo ni 
Mahakama ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Mahakama ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar; na 

vyombo viwili vyenye mamlaka 
ya kutunga sheria ambavyo ni 
Bunge na Baraza la Wawakilishi. 

Vilevile, ibara ya 34 
ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano inatamka kwamba, 
kutakuwa na serikali ya Jamhuri 
ya Muungano ambayo itakuwa 
na Mamlaka juu ya Mambo yote 

ya Muungano katika Jamhuri ya 
Muungano, na pia juu ya mambo 

mengine yote yahusuyo Tanzania 
Bara. Mamlaka yote ya serikali ya 

Jamhuri ya Muungano juu ya 
mambo yote ya Muungano katika 

Jamhuri ya Muungano, na pia juu ya mambo 
mengine yote yahusuyo Tanzania Bara, 
yatakuwa mikononi mwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano. 

Hivyo basi, kwa mujibu wa Hati ya 
Makubaliano ya Muungano ambayo pia 
imekuwa msingi mkuu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano ya mwaka 1977, ni 
dhahiri kwamba muundo wa Muungano 
wetu ni wa nchi moja yenye Serikali mbili 
ambazo ni Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Muungano umetimiza miaka 56 
mwaka huu. Huu ni uthibitisho kuwa kama 
Muungano huu ungewekwa kwenye mizani 
na kupimwa ni dhahiri shahiri kuwa upande 
wa mafanikio ungekuwa na uzito mkubwa 
sana kuliko ule wa changamoto zikiangaliwa 
katika jicho la matatizo.  

>> Inatokaa Uk 5 Ifahamu misingi ya 
Muungano Kikatiba

na Kisheria

Makala
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Kuenea kwa hali ya jangwa na 
ukame ni moja ya changamoto za 

hifadhi ya mazingira inayotishia uzalishaji 
wa chakula, ustawi wa jamii na maendeleo 
ya kiuchumi duniani kote.

Kutokana na changamoto hizo, 
pamekuwepo na ongezeko la ukame, 
upungufu wa mazao ya chakula na biashara 
pamoja na kuongezeka kwa hali ya umaskini 
miongoni mwa jamii za Watanzania.

Suala la matumizi bora na endelevu 
ya ardhi ni muhimu katika kupambana na 
kukabiliana na kuenea kwa hali ya jangwa na 
ukame, kwani kasi ya uharibifu wa mazingira 
ya ardhi na vyanzo vya maji inaongezeka 
kutokana na ukataji wa miti hovyo, ufugaji 
holela, kilimo cha kuhamahama, uchimbaji 
madini usio endelevu, uendelezaji wa 
makazi usiozingatia taratibu za mipango 
miji na kutokuzingatia maelekezo ya 
wataalam kuhusu namna bora kuedeleza 
ardhi kunazidisha ukubwa wa tatizo hili.

Juni 17 Tanzania iliungana na nchi 
nyingine duniani kuadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Kupambana na Kuenea kwa 
Hali ya Jangwa na Ukame. Maadhimisho 
haya yanahimiza kuwepo kwa uwiano 
mzuri wa njia za uzalishaji, aina ya mazao 
yanayozalishwa na tabia ya ulaji ili kuepuka 
uharibifu wa ardhi na kuenea kwa hali ya 
jangwa na ukame.   

Maadhimisho yam waka yaliongozwa 
na kaulimbiu “Tudhibiti Kuongezeka 
kwa Uzalishaji wa Chakula na Malighafi; 
Tukabiliane na Kuenea kwa Hali ya Jangwa 
na Ukame” ambayo kismingi inalenga 

kuelimisha jamii kuzalisha chakula na 
malighafi kwa njia endelevu ili kunusuru 
ardhi kutokana na hali ya Jangwa na Ukame. 
Aidha, Jamii inaelimishwa juu ya uhusiano 
wa Uzalishaji, Ulaji na Matumizi endelevu 
ya ardhi.

Tafiti zinaonesha kuwa asilimia 75 ya 
ardhi yote duniani imebadilishwa kutoka 
kwenye hali yake ya asili na kuwa kwenye 
matumizi mengine hasa kilimo. Tathmini 
iliyofanywa na Sekretarieti ya Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa wa Kupambana na 
Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame 
imebainisha kuwa ifikapo mwaka 2030, 
uzalishaji wa chakula cha kukidhi ongezeko 
la idadi ya watu duniani utahitaji hekta 
milioni 300 zaidi. 

Tathmini hii, inaonyesha kuwa mahitaji 
ya malighafi za kuzalisha nguo na viatu 
yanachangia asilimia 8 ya uzalishaji wa 
gesijoto duniani ambapo yanatarajiwa 
kuongezeka kwa takribani asilimia 50 
ifikapo mwaka 2030. 

Ili kukabiliaan na changazo hizo, 
Tanzania ambayo ni nchi mwanachama 
imefanya jitihada mbalimbali ili kunususru 
hali ambazo pamoja na kuandaa programu 
maalumu ya Mpango wa Kudhibiti Ukame 
(2018) ambapo utafiti wa kubainisha maeneo 
kame umeanza kufanyika nchi nzima.

Pia nchi imetunga Sheria, Kanuni, 
Miongozo, Programu na Matamko 
mbalimbali kwa kuzingatia sekta ambazo 
zina utegemezi wa moja kwa moja na ardhi. 

Mikakati mingine ni pamoja na Mkakati 
wa Kuhifadhi Mazingira ya Ardhi na 
Vyanzo vya Maji wa mwaka 2006, ambao 
unatekelezwa katika mikoa yote Tanzania 

Bara, Mfumo wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi 
(2013 – 2033) ambao nao pia unatekelezwa 
katika mikoa yote Tanzania Bara.

Ni dhahiri kuwa kuwa utegemezi 
mkubwa wa rasilimali kama misitu 
umechangia kwa kiasi kikubwa hatari ya nchi 
kugeuka jangwa ambapo tafiti zinaonyesha 
asilimia 85 ya Watanzania wanategemea 
kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia hatua 
inayochangia upotevu wa hekta 372,000 za 
misitu kila mwaka.  

Mikakati hii imesaidia uhamasishaji wa 
matumizi ya Nishati Mbadala wa Mkaa na 
Kuni ambapo majeshi, shule, vyuo, hospitali 
na baadhi ya hoteli za kitalii hapa nchini 
zinatumia nishati mbadala wa mkaa.

Akitoa tamko la Siku hii, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Mussa Azzam Zungu 
anasema suala la matumizi bora na endelevu 
ya ardhi ni muhimu katika kupambana na 
kukabiliana na kuenea kwa hali ya jangwa 
na ukame.

 “Tunatambua kwamba nchi yetu ina 
uhitaji mkubwa wa ardhi yenye rutuba kwa 
ajili ya kuzalisha chakula na uendelezaji wa 
shughuli za ufugaji kutokana na ongezeko 
la idadi ya watu. Tafiti zinaonyesha kwamba 
asilimia 61 ya ardhi ipo katika hatari ya 
kugeuka jangwa na asilimia 16 ya nchi 
nzima imekwisha onyesha dalili za wazi za 
kuwa jangwa,” anatahadharisha.

Waziri huyo anabainisha kuwa katika 
kupunguza utegemezi wa nishati ya kuni 
na mkaa ambayo husababisha ukame na 
kuenea kwa jangwa, Serikali, ipo katika 
ujenzi wa Bwawa la kuzalisha Umeme la 
Julius Nyerere Hydropower Station lenye 
uwezo wa kuzalisha megawati za umeme 
zaidi ya 2,115.

“Umeme huu utapatikana kwa bei rahisi 
na hivyo kuwezesha wananchi wa kawaida 
na taasisi kutumia umeme kama nishati 
ya kupikia. Sambamba na hilo Serikali 
inaendelea na ujenzi wa reli kwa ajili ya 
treni ya umeme (Tanzania Stardard Gauge 
Railway-SGR) kwa lengo la kupunguza 
msongamano wa magari katika barabara 
zetu na hivyo, kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto unaosababisha mabadiliko ya 
tabianchi ambayo huchangia kuwepo kwa 
hali ya jangwa na ukame,”anafafanua Zungu.

Ikumbukwe kuwa hifadhi ya mazingira 
si kazi ya Serikali pekee yake bali ni jukumu 
la kila mmoja katika ngazi zote kuanzia ngazi 
ya kaya, taasisi zote za Serikali na zisizo za 
Serikali, asasi za kiraia katika ngazi zote 
hivyo hatuna budi kushirikiana kikamilifu 
kusimamia Sheria na Kanuni za hifadhi ya 
mazingira. Kila mmoja ana wajibu na fursa 
muhimu katika kukabiliana na changamoto 
za uharibifu wa mazingira hapa nchini.

Kwa kuwa jukumu la kuhifadhi 
mazingira si la Serikali pekee bali kila mmoja 
ana wajibu wa kuunga mkono jitihada 
za Serikali katika kuhifadhi mazingira ili 
kukabiliana na hali ya ukame na kuenea kwa 
jangwa hapa nchini.

HALI YA 
JANGWA

na mikakati ya 
Serikali katika 

kuinusuru

Sehemu ya nchi iliyogeuka jangwa kutokana na kukosa miti.

Habari
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Na Charles Kombe

Waziri wa Nchi ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 

Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu 
amefanya ziara katika eneo la machimbo 
ya madini ya kaolin yanayomilikiwa 
na kampuni ya Rakkadlin Co. Ltd 
wilayani Kisarawe lenye changamoto za 
kimazingira ikiwemo kutokuwa na cheti 
cha tathmini ya athari kwa mazingira.

Mhe. Zungu ameambatana na 
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe Mhe. 
Jokate Mwegelo, Meneja wa Kanda ya 
Mashariki wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Bw. Anorld Mapinduzi, wanasheria 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, NEMC 
pamoja na viongozi mbalimbali katika 
wilaya ya Kisarawe ambapo amejionea 
shughuli za uchimbaji wa madini hayo 
yanayotumika kutengenezea malighafi za 
marumaru.

“Tumepitia matamko ya mwekezaji na 
ya wataalamu wetu na tumeona tatizo lipo. 
Mwekezaji alipewa masharti toka mwaka 
2018 arekebishe lakini mpaka leo bado 

hajayarekebisha. Biashara inaendelea 
na malalamiko ya wananchi bado yapo. 
Kwahiyo Mhe. DC tutakupa matokeo 
ya 'findings' zetu kwa mwanasheria wa 
NEMC na wa Ofisi ya Rais ni hatua zipi 
ambazo tutazichukua.” Amesema Mhe. 
Zungu

Kwa upande wake mkuu wa wilaya ya 
Kisarawe Mhe. Jokate Mwegelo amesema 
wahusika wa eneo hilo wanaonekana 
kutokujali kabisa juu ya utaratibu uliopo 
na kuwataka kuheshimu sheria.

“Hapa inavyoonekana kuna uholela, 
vitu havijakaa sawa.Na mheshimiwa 
Waziri nadhani na wewe umejionea. 
Sio kwamba hatuhitaji wawekezaji, Sio 
kwamba Kisarawe haina mali lakini 
muhimu sheria na taratibu zifuatwe. 
Hayo yote yakifuatwa hata wananchi 
wangekuwa wanafurahia mradi.” 
Amesema Mhe. Mwegelo

Nae Meneja wa NEMC kanda 
ya Mashariki Bw. Anold Mapinduzi 
amesema kuwa mwekezaji anayehusika 
na mradi huo anatakiwa kufuata utaratibu 
wa kimazingira ili kuepusha madhara 
zaidi.

“Anavyoelekezwa kuzingatia yale 
matakwa ya kimazingira kuendana 
na sheria na kanuni ni kwa faida yake.
Wananchi wakiathirika hataweza kulipa 
hayo maisha ya wananchi. Wananchi 
wakitoka na kuja kumharibia kutokana 
na kushindwa kuridhika kutokana na 
vitendo anavyowafanyia itakuwa ni hasara 
kwake. Kwahiyo ni vizuri anavyopewa 
maelekezo akayatekeleza kwa wakati.” 
Amesema Mapinduzi

Mmiliki wa Machimbo hayo bwana 
Adam Iremu amesema kuwa anasubiri 
muafaka wa mgogoro huo atakapoitwa 
naMhe. Waziri kama alivyoeleza.

“Kikubwa ni wakishaniita nitakwenda 
na mimi nitoe ushahidi wangu na vielelezo 
vyangu na ndio nitafahamu maamuzi 
watakayo yatoa.” Amesema Iremu

Machimbo ya madini ya Kaolini 
katika eneo hilo la Kisarawe yanamilikiwa 
na kampuni ya Rakkadlin Co. Ltd na 
wamiliki hao kwa muda mrefu wamekuwa 
wazito kutekeleza maagizo wanayopewa 
na mamlaka mbalimbali za mazingira 
ikiwemo NEMC pamoja na mamlaka za 
serikali ya Wilaya ya Kisarawe.

Zungu abaini ukosefu wa cheti cha 
mazingira machimbo ya kaolin Kisarawe

Waziri wa nchi ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mussa Azzan Zungu akiambatana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kisarawe Mhe. Jokate Mwegelo, viongozi wa Kamati ya Ulinzi na Usalama pamoja na viongozi wengine mara 
baada ya kuwasili eneo la machimbo ya madini ya Kaolin wilayani Kisarawe mkoani Pwani.

Habari
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Samia Suluhu Hassan ameahidi 
kuwa Tanzania itaendelea kushirikiana 
na Burundi katika nyanja mbalimbali za 
maendeleo.

Mhe. Samia alisema hayo wakati 
akitoa salamu za pongezi kwa niaba 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli 
kwenye sherehe za kuapishwa kwa Rais 
mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye 
zilizofanyika Gitega, Uwanja wa Igoma 
mjini Gitega nchini Burundi.

Katika sherehe hizo ambazo pia 
zilihudhuriwa na Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete, Makamu wa Rais alimpongeza 
Rais Ndayishimiye kwa ushindi alioupata 
katika Uchaguzi Mkuu wa hivi karibuni .

Pia Mhe. Samia aliwapa pole 
wananchi wa Burundi kwa kwa msiba 
mkubwa wa aliyekuwa Rais wa nchi 
hiyo Marehemu Pierre Nkurunziza na 
kuwataka wawe na subira katika kipindi 
kiki cha maombolezo.

Aidha Makamu wa Rais akiwa 
ameambatana na Dkt. Kikwete na 
NaibuWaziri wa Mambo ya Nje na 

Ushirikiana wa Afrika Mashariki Dkt. 
Damas Ndumbaro walifika  nyumbani 
kwa marehemu Nkurunziza jijini 
Bujumbura kwa ajili ya kuitembelea 
na kuifariji familia akiwemo mjane na 
watoto.

Alimuomba Mwenyezi Mungu 
kuwapa uvumilivu na kuwa na subira 
katika kipindi hiki kigumu.

Makamu wa Rais aiahidi 
Burundi ushirikiano

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akizungumza na Rais mpya wa  
Burundi Mhe. Evariste Ndayishimiye 
Ikulu ndogo Gitega Nchini Burundi  
alipowasilisha salam za Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli kwa Rais Ndayishimiye. 
Kushoto ni Rais mstaafu wa awamu ya 
nne Dkt. Jakaya Kikwete

Hayati Pierre Nkurunziza

Mhe. Samia aliwapa pole 
wananchi wa Burundi kwa
kwa msiba mkubwa wa 

aliyekuwa Rais wa nchi hiyo 
Marehemu Pierre Nkurunziza 
na kuwataka wawe na subira 

katika kipindi kiki kigumu.

Habari
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Polychlorinated Biphenlys (PCBs) 
ni mojawapo ya kemikali 

zinazodumu katika mazingira kwa 
muda mrefu na kuhatarisha afya ya 
binadamu pamoja na mazingira hivyo, 
upo umuhimu wa sekta mbalimbali 
zinazohusika na Mazingira, Afya na 
Nishati kusimamia Sheria na miongozo 
katika utekelezaji wa pamoja katika 
udhibiti na usimamizi wake.

Uondoshaji wa kemikali aina ya 
Polychlorinated Biphenlys (PCBs) ni 
sehemu ya utekelezaji Mpango wa Kitaifa 
wa Mkataba wa Stockholm unaohusu 
Kemikali zinazodumu katika Mazingira 
kwa muda mrefu. 

Kemikali aina ya PCBs ni kati ya 
kemikali zinazodhibitiwa chini ya Mkataba 
huu. Kemikali hizi hutumika katika 
mafuta ya transfoma na zimethibitishwa 
kuwa na athari katika afya ya binadamu 
na mazingira. Kulingana na matakwa ya 
Mkataba, kemikali husika zinapaswa kuwa 
zimeondolewa kwenye matumizi ifikapo 
mwaka 2028.

Ili kuweza kutekeleza matakwa haya 
ya Mkataba, Tanzania kupitia Mfuko wa 
Mazingira wa Dunia (GEF) ilipata fedha 

za utekelezaji wa Mradi wa uondoshaji wa 
kemikali aina ya PCBs katika matumizi 
yake hapa nchini.

  
Mradi wa uondoshaji kemikali
aina ya PCBs

Lengo la Mradi huu ni kukusanya 
takwimu ili kubaini kiwango cha kemikali 
aina ya PCBs kinachotumika hapa nchini 
na kuandaa mpango kazi wa kuziondosha 
katika matumizi, kuimarisha utekelezaji wa 
Sera na Sheria zinzazosimamia udhibiti wa 
kemikali nchini na kuendelea kutoa elimu 
kwa umma kuhusu madhara kwa afya ya 
binadamu na mazingira yanayotokana na 
udhibiti hafifu wa kemikali hizi.

Shughuli za mradi
Shughuli zilizofanyika kubaini na 

kuziwekea alama transfoma zilizokutwa na 
kemikali hiyo, pia kukusanya Sampuli za 
mafuta ya transfoma zinazohisiwa kuwa na 
kemikali hizi zilikusanywa kutoka katika 
mikoa tisa ya Tanzania Bara ambayo ni 
Dodoma, Singida, Mwanza, Kilimanjaro, 
Arusha, Tanga, Pwani, Dar es Salaam na 
Morogoro ambapo jumla ya sampuli 553 
za mafuta ya transfoma zilikusanywa na 
kuchunguzwa katika maabara. Kati ya hizo, 
sampuli 22 zilionyesha kuwa na kemikali 

ya PCBs.
Kupitia huu jamii imeendelea 

kuelimishwa kuhusu madhara kuhusu 
madhara yatokanayo na kemikali aina ya 
PCBs katika maeneo yenye transifoma 
zenye kemikali hiyo kwa njia ya mikutano 
ambapo elimu ilitolewa kwa wananchi 
takriban 810.

Aidha, wafanyakazi 45 wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO kuhusu 
namna bora ya kudhibiti kemikali aina ya 
PCBs katika maeneo yao.

Hivyo kiasi cha lita za ujazo 16,535 za 
mafuta ya transfoma kilifanyiwa uchunguzi 
kimaabara na kuthibitishwa kuwa na 
kemikali aina ya PCBs. Mafuta husika 
yatasafirishwa kwa ajili ya kuteketezwa kwa 
njia salama kwa mazingira.

Mradi huu unatekelezwa kwa kipindi 
cha miaka mitano (2017 - 2022) kwa 
gharama ya sh. 1,876,567.700.00. Tanzania 
ni mojawapo ya nchi 12 za Jumuiya ya 
Nchi za KUsini mwa Afrika (SADC) 
zinazotekeleza Mradi huu kupitia Ofisi 
ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na 
TANESCO. 

Nchi hizi ni pamoja na Botswana, 
Lesotho, Madagasca, Shelisheli, Msumbiji, 
Zambia, Malawi, Zimbabwe, Namibia, 
Afrika Kusini na Eswatini.

Wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi kutoka Ofisi ya Makamu wa 
Rais mara baada ya kumaliza mafunzo kuhusu namna bora ya kudhibiti kemikali aina ya Polychlorinated Biphenlys (PCBs).

Jitihada za Serikali katika 
kuondosha kemikali aina ya 
Polychlorinated Biphenlys 

Habari
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JIJINI DODOMA

Matukio katika Picha
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Na Dkt. Thomas Bwana

Serikali imeweka sera, sheria na 
mikakati ya usimamizi wa misitu, 

uvuvi, rasilimali maji, kilimo, mifigo, 
wanyamapori kusimamia hifadhi na 
matumizi endelevu ya Bioanuai nchini. 
Usimamizi huu umewekewa muongozo 
na mpango mkakatai wa taifa wa hifadhi 
ya bioanuai (National Biodiversity Strategy 
and Action Plan).

Bioanuai ni mchanganyiko na 
mtofautiano wa viumbe hai katika 
mazingira vinakoishi, ngazi zote yaani 
Jenetiki, Spishi na mfumo-ikololojia. 
Bioanuai ni muhimu sana katika maisha 
yetu kwa vile inachangia kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji wa huduma ikolojia yaani 
chakula kutokana na kilimo au uvuvi, 
maji, hewa safi, ustawi wa maisha bora na 
mapato kutokana na shughuli za kiuchumi.

Hali ya Bioanuai Tanzania
Tanzania imejaliwa kuwa na rasilimali 

kubwa ya maliasili za misitu, nyika, ardhi 
oevu, maziwa, mito na baharí ambavyo ni 
msingi wa utajiri wa maliasili, ambayo ni 
miongoni mwa maeneo 14 duniani yenye 
utajiri mkubwa wa bioanuai.

Katika mfumo ikolojia hii kuna aina 
nyingi za ndege, mimea, amfibia na reptilia 
zinazoifanya Tanzania kuwa nchi ya nne 
barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya 
wanyamapori, ikiwa na jumla ya aina 310 
za wanyama. Aidha, inachangia asilimia 
20 katika Afrika kwa idadi ya wanyama 
pamoja na mimea ya aina mbalimbali.

Bioanuai katika mfumo – ikoloji wa Misitu
Tanzania ina aina kuu mbili za misitu, 

misitu ya kupandwa na misitu ya asili. 
Misitu ya asili ina eneo lipatalo hekta 
millioni 33.5 ikiwa na aina kuu tatu za 
misitu ambazo ni miombo, montane forests 
and mikoko. Kuna aina 1,593 za miti na hii 
inaonesha utajiri mkubwa wa bioanuai.

Hata hivyo, kuna changamoto ya 

uharibifu wa Bioanuai katika mfumo 
ikolojia wa misitu unaotokana na matumizi 
makubwa na uvunaji haramu wa rasilimali 
za misitu kama mbao, magogo, kuni 
na mkaa, ukataji wa misitu kwa ajili ya 
upanuzi wa shughuli za kilimo na shughuli 
zingine za maendeleo.

Bioanuai katika Mfumo ikolojia
wa Bahari na Pwani

Mfumo ikolojia wa Bahari na Pwani 
una viumbe wengi wanaofanya mazingira 
haya kuwa tajiri ya bioanuai. Bioanuai 
katika mfumo ikolojia hii ni pamoja na 
samaki, matumbawe, kasa, mamalia wa 
baharini kama vile nyangumi na pomboo, 
mwani, plankinton na misitu ya mikoko.

Hata hivyo, Mfumo ikolojia huu 
unakabiliwa na hali ya kupungua kwa 
bioanuai. Upungufu huo unatokana na 
uharibifu wa matumbawe kutokana na 
uvuvi haramu wa kutumia baruti, utiaji 
nanga na utengenezaji wa chokaa. Pia 
ukataji holela wa mikoko kwa ajili ya 
nishati, kilimo na ujenzi pamoja na uvuvi 
usio endelevu wa samaki na viumbe 
wengine katika bahari hususan kasa, 
pomboo na nyangumi aina mbili.

Bioanuai katika Mfumo ikolojia wa maji baridi
Mfumo ikolojia wa maji baridi 

unahusisha maziwa mabwawa na mito. 
Ikolojia hii ni muhimu kwa bioanuai 
kwa vile ni makazi ya aina mbalimbali ya 
viumbe kama samaki, wanyama na mimea 
ambavyo kwa pamoja vina umuhimu 
mkubwa kiuchumi na kijamii nchini.

Hata hivyo, hifadhi ya bioanuai katika 
mfumo ikolojia huu inakabiliwa na 
changamoto za kupungua kwa ubora wa 
maji, kupungua na kutoweka kwa baadhi ya 
aina za samaki, uvamizi wa magugu maji, 
kupungua kwa kina cha maji kunakoletwa 
na ongezeko la tabaki na virutubisho.

Changamoto ni uchafuzi utokanao na 
shughuli za viwanda na makazi, upungufu 
wa bioanuai, samaki na viumbe wengine, 

Fahamu kuhusu hifadhi ya 
bioanuai nchini Tanzania

ukataji miti ovyo katika mabonde, uvuvi 
haramu, uharibifu wa ardhi utokanao na 
shughuli zisizo endelevu, hususan kilimo 
na ufugaji.

Bioanuani katika Mfumo ikolojia wa Ardhi Oevu
Maeneo ya ardhi-oevu yana thamani 

na kazi mbalimbali kama vile vyanzo vya 
maji, malisho, uzalishaji wa umeme, uvuvi 
na kilimo. Yapo maeneo manne ambayo 
yanatambuliwa kama maeneo ya Mkataba 
wa Ramsar.  Maeneo hayo ni bonde la 
Kilombero, Ziwa Natron, ardhi-oevu ya 
Malagarasi-Moyowosi, na eneo la Ramsar 
la Rufiji-Mafia-Kilwa. Mfumo ikolojia 
huu ni makazi ya aina nyingi za viumbe 
wa majini na nchi kavu kama vile samaki, 
viboko, mamba, nyoka, kenge, na ndege 
aina mbalimbali.

Hata hivyo, kumekuwa na upotevu wa 
Bioanuai katika ardhi oevu unaotokana na 
ukataji holela wa rasilimali miti kwa ajili 
ya ujenzi, nishati na matumizi mengine. 
Pia uvamizi wa idadi kubwa ya mifugo 
kuzidi uwezo wa malisho, uvuvi, uchafuzi 
utokanao na taka za majumbani na 
viwandani, kemikali za kilimo, uharibifu 
kutokana na shughuli za maendeleo 
kama uchimbaji madini na uchomaji 
wa matofali, uvamizi wa mimea isiyo ya 
asili kama magugu maji na uwindaji usio 
endelevu husababisha upotevu wa samaki 
na wanyama.

Bioanuai katika Mfumo- Ikolojia wa kilimo
Bioanuai katika kilimo inahusisha 

spishi za mimea zinazolimwa kama vile 
nafaka, mimea jamii ya kunde, mazao ya 
jamii ya mizizi (mihogo na viazi), mimea 
ya mafuta, mazao ya nyuzi (pamba na 
katani ), mazao ya viburudisho (kahawa 
na chai) na mazao mengine kama miwa, 
korosho na pareto.

Usimamizi wa hifadhi ya Bioanuai
Kutokana na umuhimu wa bioanuai 

na changamoto zinazojitokeza katika, 
jumuia ya kimataifa ikiwemo Tanzania 
iliamua kuchukua hatua za pamoja katika 
kuhifadhi bioanuai ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha Mkataba wa Kimataifa wa 
Hifadhi ya Bioanuai.

Lengo la mkataba huu ni Hifadhi 
na matumizi endelevu ya bioanuai na 
mgawanyo sawa wa faida zitokanazo 
na Bioanuai. Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania iliridhia mkataba huu mnamo 
tarehe 8 Machi 1996.

Katika kutekeleza Mkataba huu Serikali 
inawekeza katika kuweka mfumo wa 
kitaasisi na kukuza uwezo wa sekta, taasisi 
na wadau mbalimbali ili kuifadhi bioanuai 
kikamilifu.

Ofisi ya Makamu wa Rais ina Jukumu la 
kuratibu sekta zote zinazohusika na hifadhi 
ya bioanuai katika kutekeleza usimamizi 
endelevu.

Habari
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Na Johari Kachwamba

Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira (NEMC) Prof. Esnati 
Chaggu amesema jitihada za udhibiti 
wa gugu maji ( water hyacinth) ndani ya 
Ziwa Victoria ni muhimu ziwe endelevu

Akizungumza mkoani Kagera 
amesema "Nawapongeza kwa jitihada 
ambazo tayari zimefanyika kudhibiti 
gugu maji, nasisitiza Taasisi ziendelee 
kushirikiana ili kuleta tija ya kazi hii, 
aidha turejee kwenye sera zinazohusu 
udhibiti wa viumbe vamizi kama gugu 
maji kwa ajili ya kuboresha. Ni muhimu 
pia tuangalie utaratibu wa kushirikisha 
Nchi zingine za ukanda wa Ziwa 
Victoria, kwa kuwa mbegu za gugu maji 
zinaweza kurudi iwapo si jitihada za 
pamoja"

Aidha Bodi imepata ufafanuzi wa 
miradi ya kupunguza gugu maji katika 
ziwa Victoria kwa upande wa Kagera.

Akizungumza Mratibu wa gugumaji 

Mkoa wa Kagera, Dedan Sombe 
amesema Eneo la Nyamkazi-Bukoba 
ni miongoni mwa maeneo sugu yenye 
gugumaji kwa Ziwa Victoria.

"Udhibiti wa gugu maji katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 
umekuwepo kwa njia mbalimbali, 
ikiwemo utekelezaji wa mradi wa 
LVEMP I na II, iliyohusisha vikundi 

vitatu vya jamii, kujenga Kituo cha 
kuzalisha wadudu aina ya mbawa kavu 
na utitiri," alisema Sombe.

"Wastani wa mbawa kavu milioni 25 
walizalishwa na kupandikizwa katika 
maeneo mbalimbali ya Manispaa ya 
Bukoba, tani zaidi ya 46 za gugu maji 
ziliopolewa na kuchomwa katika mwalo 
wa Nyakanyasi na Kifungu," aliongezea 
Sombe

Aidha Mjumbe wa Bodi ya NEMC, 
kutoka TPRI, Dkt. Neduvoto Mollel 
amefafanua umuhimu wa kuzalisha 
Mbawa Kavu kwa wingi.

"Mdudu aina ya  Mbawa Kavu ni 
rafiki kwa mazingira na anauwezo wa 
kuangamiza gugu maji. Changamoto 
tunayotakiwa kufanyia kazi kwa sasa 
ni programu endelevu ya kuzalisha 
wadudu hawa kwa wingi ili wapelekwe 
kwenye maeneo yaliyoathirika na 
gugu maji, ambalo linajizalisha kwa 
kasi, Taasisi zinazohusika zishirikiane 
kuandaa programu endelevu ili wadudu 
hawa wasaidie kudhibiti gugu maji".

Udhibiti wa gugu maji Ziwa Victoria 
iwe ni kazi endelevu – NEMC

Mdudu aina ya  Mbawa Kavu ni 
rafiki kwa mazingira na 

ana uwezo wa kuangamiza 
gugu maji. Changamoto 

tunayotakiwa kufanyia kazi kwa 
sasa ni programu endelevu ya 

kuzalisha wadudu hawa kwa wingi 
ili wapelekwe kwenye maeneo 

yaliyoathirika na gugu maji..

Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Prof. Esnati Chaggu akizungumza 
wakati wa ziara ya Bodi hiyo mkoani Kagera kukagua athari za kuongezeka kwa maji katika Ziwa Victoria. 

Habari
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Na Charles Kombe

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 

Mhe. Mussa Azzan Zungu amefanya ziara 
katika Mtaa wa Sharif Shamba Ilala jijini Dar 
es Salaam kukagua mfereji wa maji ya mvua 
katika eneo hilo kwa lengo la kuangalia 
ubora wa mfereji huo.

Mhe. Zungu akiambatana na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Benjamin Mchwampaka pamoja 
na wataalamu wa mazingira amesema kuwa 
baada ya ujenzi kukamilika kwa kipindi cha 
mwaka mmoja na nusu changamoto zilianza 
kujitokeza jambo ambalo lilileta wasiwasi 
kwa Wananchi.

“Nimepata malalamiko kutoka kwa 
wananchi kuhusu mfereji huu kuwa kuta 
zake zimeanza kubomoka, imenilazimu 
kuwaita wataalamu wa mazingira kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais kitengo cha 
mazingira, wataalamu kutoka NEMC na 
Mkandarasi aliyepewa tenda hii. Bahati 
nzuri mkandarasi amekubali kuukarabati 
tena mfereji huu.” amesema Mhe. Zungu

Waziri Zungu pia amewataka viongozi 
mbalimbali wa mtaa kuhakikisha wanafanya 
doria mara kwa mara ili kuzuia wahalifu 
wanaochafua mfereji huo.

Mhe. Zungu
Kwa upande wake mwenyekiti wa Mtaa 

wa Sharif Shamba Omary Mkumbi amesema 
kuwa mfereji huo umekua na changamoto 
ikiwemo uchafuzi wa mazingira unaofanywa 
kinyemela na wananchi.

“Mfereji wetu hauna maelekezo ya 
kusafishwa mara kwa mara. Wako wananchi 
wanaochafua mfereji huu, tunaweka 
mtego lakini bado hatujawabaini wahusika 
wanaotenda vitendo hivyo. Lakini kamati 
yangu ya mazingira inajitahidi lakini 
binadamu ni wazito yaani saa sita usiku, 
saa saba ndio wanakuja kumwaga uchafu.” 
Amesema Mkumbi

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC Benjamin Mchwampaka ametoa rai 
wahusika wa  mfereji huo kutafuta mbinu 
mbadala ya kuulinda kutokana na kuwa 
na umuhimu mkubwa kwa usalama wa 
maeneo hayo.

“Changamoto tunayoiona kama NEMC 
ni hali ya utupaji wa takataka kwenye mfereji 
na kutiririsha maji machafu. Kwa mujibu 
wa sheria ya mazingira maji machafu 
hayatakiwi kutiririshwa kwenye mfereji wa 
maji ya mvua. Sisi tunatoa rai pande zote 
mbili za mfereji  watunze mfereji huu ambao 
ni muhimu sana kwa Wananchi wa maeneo 
haya." amesema Mchwampaka

Mfereji huo wa maji ya mvua 
umejengwa kwa ushirikiano wa umoja wa 
mataifa na ofisi ya Makamu wa Rais na 
umekuwa msaada mkubwa katika kuzuia 
mafuriko licha ya kuwepo kwa changamoto 
za uchafuzi wa mazingira zinazofanywa na 
Wananchi wa eneo hilo.

Waziri Zungu atatua 
changamoto ya uchafuzi

wa mifereji Ilala

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Az-
zan Zungu akizungumza wakati wa ziara ya kukagua mfereji wa Ilala Sharif Shamba.

Sehemu ya mfereji wa maji ya mvua uliopo Mtaa wa Sharif Shamba wilayani Ilala ambao ulikaguliwa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu.

“Wakuu wa kamati za ulinzi na usalama 
wa mtaa, na wakuu wa kamati za mazingira 
za mtaa ni lazima mfanye doria za mara kwa 
mara kuhahakisha mifereji hii haichafuliwi 
kwa takataka ili wananchi waishi salama 
na Amani katika maeneo yao.” ameongeza 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan na Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete wakiwa katika picha ya pamoja 
na Mjane na Watoto wa marehemu Rais  
Pierre Nkurunziza wa Burundi baada 
ya kuitembelea na kuifariji familia hiyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Mussa Azzan Zungu akitoa maelekezo 
kwa wataalamu kutoka Idara ya Sera na 
Mipango wa Ofisi yake wakati wa kikao 
cha kupitia rasimu ya Sera ya Taifa ya 
Mazingira kilichofanyika ukumbi wa 
mikutano ofisini hapo jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Balozi Joseph Sokoine akizung-
umza wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
ya wakaguzi wa mazingira kutoka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa 
wa Dodoma. Kulia ni Katibu Tawala wa 
Mkoa huo, Maduka Kessy. 

Kaimu Meneja wa Uzingatiaji wa Sheria 
kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Dkt. 
Madoshi Makene akitoa mada wakati 
wa mafunzo ya wakaguzi wa mazingira 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Mkoa 
wa Dodoma.

HabariPicha
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Na Robert Hokororo

Tanzania ni mwanachama wa 
Jumuiya za Uhifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira za kikanda na za Kidunia 
hivyo kutokana na hatua hiyo inapaswa 
kutekeleza Sera na Sheria za mazingira 
kuendana na makubaliano na maazimio 
yanayofikiwa katika Jumuiya hizo kwa kadri 
inavyowezekana. 

Nchi yetu ni Mwanachama wa Mkataba 
wa Kimataifa wa kukabiliana na Mabadiliko 
ya Tabianchi unaojulikana kama Mkataba 
wa kulinda mazingira wa Paris (Paris 
Agreement).  Katika kuutekeleza nchi 
wanachama zimekubaliana kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto kwa pamoja na 
kuongeza juhudi za kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 

Katika kuunga mkono juhudi hizo, 
Tanzania imeandaa miradi ya kimkakati kwa 

lengo la kupunguza uzalishaji wa gesijoto 
hata kama kiwango cha uzalishaji wa hewa 
ukaa nchini ni kwa kiasi kidogo (Kwa mujibu 
wa Ripoti Greenhouse Invetory ya Tanzania 
ya mwaka 2018).  Kwa ajili hiyo, nchi yetu 
inatekeleza miradi ambayo itapunguza 
uzalishaji wa gesijoto.  

Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa 
reli ya kisasa (SGR) na ujenzi wa bwawa la 
uzalishaji wa umeme wa megawati 2115 la 
Mwalimu Nyerere Hydropower (Stieglers 
Gorge).

Ujenzi wa reli ya kisasa unatarajiwa 
kupunguza uzalishaji wa gesijoto ambayo 
hutokana na utumiaji wa malori kwenye 
usafirishaji wa mizigo na mabasi kwenye 
usafiri wa abiria ambapo vyombo hivyo 
hutumia dizeli izalishayo gesijoto aina ya 
hewa ukaa. 

Hivyo reli hii haitatumia dizeli bali 
itatumia umeme ambao unatokana na 

nguvu ya maji na kwa kujenga bwawa la 
Mwalimu Nyerere tutaongeza kiasi kikubwa 
cha umeme unaozalishwa kwa nguvu ya 
maji, na kupunguza kwa kiasi kikubwa 
matumizi ya gesi asilia na dizeli katika 
uzalishaji wa umeme. 

Aidha, upatikanaji wa umeme wa 
uhakika utakaozalishwa utasaidia wananchi 
walioko vijijini na mijini kupata umeme 
wa uhakika na gharama nafuu na hivyo 
kupunguza kwa kiasi kikubwa ukataji wa 
miti kwa ajili ya kupata nishati ya kuni na 
mkaa.

Jitihada hizi zitachangia kwa kiasi 
kikubwa kwenye hifadhi ya mifumo asilia 
ya kimaumbile/bioanuai na kuwa miradi 
hii miwili ikikamilika nchi yetu itakuwa 
imetoa mchango mkubwa katika kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto.

Inaendelea Uk 18 >>

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Mhe. Mussa Azzan Zungu 
akimtunuku cheti cha kuhitimu 
mafunzo ya wakaguzi wa mazin-
gira mmoja wa washiriki. Wana-
oshuhudia ni Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais Mhandisi 
Joseph Malongo na Naibu Katibu 
Mkuu Balozi Joseph Sokoine.

Tanzania inavyoshiriki kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto

Makala



18 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS

TOLEO NA. 35 JUNI - 2020

>> Inatoka Uk 17 

Juni 5, Tanzania iliungana na Jumuiya ya 
Kimataifa kuadhimisha Siku ya Mazingira 
Duniani ambayo ilikuwa na kaulimbiu 
“Tutunze Mazingira: Tukabiliane na 
Mabadiliko ya Tabianchi”. 

Kimsingi kaulimbiu hii inahusu 
hifadhi ya mazingira dhidi ya athari za 
mabadiliko ya tabianchi ambazo tayari 
zimekwishaonekana nchini katika sekta 
za kilimo, mifugo, uvuvi, maji, afya ya 
binadamu na makazi, utalii, misitu pamoja 
na miundombinu.

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais 
imeandaa mpangokazi ambao utaimarisha 
ushirikiano na vitengo vya usimamizi wa 
Mazingira ndani ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa pamoja na kuongeza idadi ya 
wakaguzi wa mazingira na kuwajengea 
uwezo ili kuimarisha utekelezaji na 
uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira Namba 
20 ya Mwaka 2004.  

Aidha, uzingatiaji na utekelezaji katika 
usimamizi wa mazingira ni masuala 
muhimu katika utawala wa Sheria na utawala 
bora. Hata hivyo uzingatiaji na utekelezaji 
wa Sheria za Mazingira usioridhisha na 
hafifu hudhoofisha utawala wa sheria na 
maendeleo endelevu.

Kushindwa huku huashiria uhitaji wa 
kuongeza jitihada za kuimarisha usimamizi 
ili kuhakikisha kuwa uzingatiaji wa Sheria za 
Mazingira unaboreshwa.

Kwa kutambua umuhimu huo Ofisi ya 
Makamu wa Rais kupitia Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) iliwapa mafunzo wakaguzi wa 
mazingira kutoka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa za Mkoa wa Dodoma.

Mafunzo hayo yalifungwa Juni 5, 2020 
ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Duniani kitaifa na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mhe. Mussa Azzan Zungu.

Akitoa hotuba ya kufunga mafunzo hayo 
Zungu anawataka wakaguzi hao kutotumia 
madaraka yao vibaya kufanya uonevu kwa 
wawekezaji kufunga viwanda hatua ambayo 
inakosesha Serikali mapato.  

“Umeamka vibaya unakwenda 
kwenye kiwanda cha nondo ukatafute 
makosa ambayo hayapo ili ujipatiea fedha 
tutakuchukua hatua. Sheria izingatiwe 
lakini busara itumike, pale kwenye makosa 
madogo wanapewa muda kurekebisha na 
unapotakiwa kutoza faini utoze,” anasema 
Zungu. 

Ikumbukwe Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira Sura 191 Kifungu cha 182 (1) na 
(2) inatamka kuwa Waziri wa Mazingira ana 
mamlaka ya kuteua wakaguzi wa mazingira 
kutoka miongoni mwa watumishi wa 
NEMC, mtumishi yeyote wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, Wizara au Asasi yoyote ya 
umma kwa jina au wadhifa wake.

Kifungu cha 182 (3) kinabainisha 
madaraka ya wakaguzi wa mazingira 
ambayo ni pamoja na kuwa na uwezo wa 
kuingia mahali popote na kufanya ukaguzi 
wanapotilia shaka ukiukwaji wa sharia ya 
mazingira.

Taka hatarishi
Kwa upande wa taka hatarishi Waziri 

Zungu anapendekeza wakaguzi hao kufanya 
kazi kwa ushirikiano na Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi pamoja Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) katika maeneo 
ya mizani yanakopita malori ya mizigo na 
kuyakagua mzigo uliobebwa.

“Muende mkafanye kazi kwenye mizani 
mkiona gari limebeba taka hatarishi hasa 
vyuma chakavu mkilitilia shaka mnalizuia 
na kwa kushirikiana na NEMC mnakagua 
vibali maana kuna wengine wanatumia 
mwanya huo kupitisha miundombinu ya 
Serikali.

“Ukiharibu na kuchukua miundombinu 
ya reli, Tanesco au TTCL unakuwa 
unaondoa huduma kwa Watanzania hivyo 
tunakushitaki kwa uhujumu uchumi 
maana unazuia mapato ya Serikali muwe 
waangalifu katika kusimamia sheria 
zilizowekwa,” anasema. Baada ya Serikali 
kuhamia Dodoma kumekuwa na ongezeko 
la watu pamoja na shughuli za kiuchumi 
ambayo yanaenda sambamba na mahitaji ya 
rasilimali na uzalishaji wa taka.

Kama ilivyo katika mikoa mingine, 
mkoa huo una changamoto mbalimbali za 
mazingira, kama vile uchimbaji wa mchanga 
usio endelevu, kuongezeka kwa shughuli 
za uzalishaji na starehe ambazo baadhi 
zimeripotiwa kuwa na kelele kwa wananchi.

Pia kumekuwepo na ongezeko la 
uzalishaji wa taka pamoja na kuongezeka 
kwa matumizi ya vifungashio vya plastiki 
laini (tubings) kinyume na katazo la Serikali 
kuhusu matumizi ya mifuko ya plastiki.

Wakaguzi wa mazingira wamejulishwa 
kuhusu fursa, changamoto zinazohusiana na 
majukumu yao pamoja na namna ambavyo 
wanavyoweza kufanya kazi kwa ufanisi na 
kuwa chachu ya kuleta maendeleo endelevu 
pamoja na kuongezeka kwa elimu ya 
mazingira kwa umma na wadau mbalimbali 
hapa mkoani Dodoma.

Tanzania inavyoshiriki kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto

Umeamka vibaya unakwenda 
kwenye kiwanda cha nondo 
ukatafute makosa ambayo 
hayapo ili ujipatiea fedha 

tutakuchukua hatua. Sheria 
izingatiwe lakini busara itumike, 
pale kwenye makosa madogo 

wanapewa muda kurekebisha na 
unapotakiwa kutoza faini utoze

Ukiharibu na kuchukua 
miundombinu ya reli, Tanesco 
au TTCL unakuwa unaondoa 

huduma kwa Watanzania hivyo 
tunakushitaki kwa uhujumu 

uchumi maana unazuia mapato ya 
Serikali muwe waangalifu katika 
kusimamia sheria zilizowekwa

Makala
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